Bật nhạc quá lớn trong đám cưới có bị xử phạt không?

0
39

Đám cưới là kết quả của một quá trình yêu nhau, chính vì vậy, đám cưới vô cùng thiêng liêng và hạnh phúc.  Mặc dù đám cưới là ngày vui, tuy nhiên, đối với những trường hợp bật nhạc quá to trong đám cưới lại gây ảnh hưởng cho hàng xóm, láng giêng. Liệu những trường hợp này có bị xử phạt không? Mời bạn tham khảo bài viết dưới đây của Luật sư X. 

Căn cứ:

  • Luật dân sự 2015

Nội dung tư vấn:
1. Bật nhạc quá to trong đám cưới là hành vi vi phạm pháp luật. 

Đồng ý rằng, ngày cưới là ngày vui của cô dâu, chú rể. Tuy nhiên, cho dù là ngày vui thì cũng không được quyền làm ảnh hưởng đến người khác. Theo truyền thống thì khi có lễ cưới, các bên thường tổ chức các tiệc cỗ, tiệc giao lưu văn nghệ. Tuy nhiên, việc tổ chức phải thực hiện theo những nguyên tắc nhất định được quy định tại Điều 6 Thông tư số 04/2011 về thực hiện nếp sống văn minh trong việc cưới, đám tang và lễ hội có quy định như sau: 

  • Trang trọng, tiết kiệm, vui chơi lành mạnh, phù hợp với phong tục, tập quán, truyền thống văn hóa của từng địa phương, dân tộc, tôn giáo và phù hợp với hoàn cảnh hai gia đình;
  • Các thủ tục chạm ngõ, ăn hỏi, rước dâu không phô trương, rườm rà, lãng phí, không nặng về đòi hỏi lễ vật;
  • Âm nhạc trong đám cưới phải lành mạnh, vui tươi, âm thanh không được vượt quá độ ồn cho phép; không mở nhạc trước 6h sáng và sau 22h đêm.

Như vậy, rõ ràng, hành vi mở nhạc quá tó, thiếu lạnh mạnh và mất trật tự sau 22h đêm là hành vi vi phạm pháp luật. Bởi lẽ, hành vi này sẽ gây mất trật tự cho cư dân xung quanh. Nếu có hành vi vi phạm này, gia đình đám cưới sẽ bị xử phạt đến 300 nghìn đồng. Cụ thể được quy định tại điểm a khoản 1 Điều 6 Nghị định 167/2013

Điều 6. Vi phạm quy định về bảo đảm sự yên tĩnh chung

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo tại khu dân cư, nơi công cộng trong khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau;

2. Tuy không làm đám cưới nhưng vẫn được coi là vợ chồng hợp pháp

Như đã phân tích ở trên, rõ ràng, việc đăng ký kết hôn mới được Nhà nước công nhận là một cuộc hôn nhân hợp pháp. Việc kết hôn, báo hỷ chỉ là hình thức thông báo trên thực tế thể hiện sự chúc phúc của mọi người với cuộc hôn nhân đó. 

 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định kết hôn là việc nam nữ xác lập quan hệ vợ chồng khi có đủ điều kiện để đăng ký kết hôn. Điều kiện kết hôn thể hiện ở chỗ:

  • Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
  • Việc kết hôn do nam nữ tự nguyện quyết định;
  • Không mất năng lực hành vi dân sự;
  • Không thuộc các trường hợp bị cấm như: Kết hôn giả tạo; Tảo hôn; Cưỡng ép, lừa dối, cản trở kết hôn; Kết hôn hoặc chung sống với người đang có vợ hoặc có chồng…

Theo đó, việc kết hôn hay không kết hôn (báo hỷ) trên thực tế không phải là căn cứ xác lập quan hệ hôn nhân hợp pháp. Do đó, nếu hai người đã đăng ký kết hôn và do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo đúng quy định thì dù không làm đám cưới, họ vẫn là vợ chồng hợp pháp.

Cụ thể hóa tại Điều 8 luật hôn nhân và gia đình 2014: 

Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

Hy vọng bài viết có ích cho bạn !

Tại sao cần phải thông báo website với Bộ công thương? Đây là hành động bắt buộc nếu chủ sở hữu website muốn đăng tải những thông tin hữu ích đến quý bạn đọc. Để thông báo website với Bộ công thương, mời bạn truy cập website của chúng tôi: Thông báo website với Bộ công thương

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ giải quyết hành chính Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay